Sốt xuất huyết, một bệnh truyền nhiễm phổ biến thường xuất hiện theo mùa. Nếu không được điều trị kịp thời, có thể gây ra biến chứng nguy hiểm đối với tính mạng, đặc biệt là ở người lớn và trẻ nhỏ, có những triệu chứng cảnh báo tương đồng.
- Nicee – Hỗ trợ dễ ngủ, ngủ ngon giấc và những lưu ý khi sử dụng
- Xanax hoạt động như thế nào đối với chứng lo âu?
- Bạn đã biết về thuốc ức chế miễn dịch Sirolimus chưa?
Bệnh sốt xuất huyết là gì?
Theo bác sĩ, Giảng viên Cao đẳng Dược TPHCM, Sốt xuất huyết ở người lớn là một bệnh truyền nhiễm cấp tính được gây ra bởi virus Dengue. Bệnh có khả năng lây truyền từ người này sang người khác thông qua muỗi vằn, đặc biệt là muỗi có nhiều khoang trắng ở chân và lưng. Trẻ em là đối tượng dễ mắc bệnh hơn so với người lớn.
Triệu chứng của bệnh bao gồm đau nhức, đặc biệt ở cơ và các khớp. Sốt xuất huyết nhẹ có thể gây phát ban, sốt cao, trong khi dạng nặng có thể dẫn đến chảy máu, giảm huyết áp đột ngột và có thể gây tử vong nhanh chóng.
Các triệu chứng sốt xuất huyết ở người lớn
Triệu chứng ở người lớn dạng cổ điển
Sốt xuất huyết ở người lớn thường bắt đầu với sốt kéo dài từ 4-7 ngày sau khi bị muỗi truyền bệnh.
- Đau phía sau mắt
- Đau đầu nghiêm trọng
- Đau khớp và cơ
- Sốt cao, có thể đạt đến 40,5 độ C
- Phát ban
- Buồn nôn và nôn mửa
Dạng sốt xuất huyết gây xuất huyết nội tạng
Người lớn có thể trải qua xuất huyết nội tạng, như xuất huyết đường tiêu hóa. Triệu chứng bao gồm đau đầu và sốt nhẹ ban đầu, không kèm phát ban. Sau khoảng 2 ngày, người bệnh có thể trải qua điều tiêu hóa máu, phân đen hoặc máu tươi, cùng với các chấm xuất huyết trên da, mệt mỏi và làn da xanh tái.
Xuất huyết não có thể khó nhận biết, với triệu chứng như sốt, đau đầu, liệt chân, tay, hoặc liệt nửa cơ thể và có thể dẫn đến hôn mê
Triệu chứng sốt xuất huyết dengue
Đây là dạng nặng nhất của sốt xuất huyết ở người lớn, kết hợp tất cả các triệu chứng sốt xuất huyết thể nhẹ với các triệu chứng chảy máu, huyết tương thoát khỏi mạch máu, chảy máu ồ ạt, và hạ huyết áp.
Trường hợp này thường xảy ra sau lần nhiễm bệnh thứ hai, khi cơ thể đã phản ứng miễn dịch với virus. Bệnh có thể tiến triển nhanh chóng, đặc biệt ở trẻ em, dẫn đến tử vong.
Cách điều trị bệnh sốt xuất huyết ở người lớn
Theo các giảng viên tại Cao đẳng Y Dược Hà Nội cho hay, Sốt xuất huyết có thể tự khỏi ở một số người, nhưng cũng có nguy cơ gây biến chứng nặng và có thể ảnh hưởng đến tính mạng. Điều này làm cho việc hiểu rõ về bệnh và thực hiện các biện pháp phòng tránh và điều trị trở nên quan trọng. Sốt xuất huyết là một căn bệnh có nguy cơ cao gây biến chứng, và việc xác định mức độ nặng nhẹ của bệnh rất quan trọng để áp dụng phác đồ điều trị phù hợp.
Giai đoạn điều trị ở nhà
Khi phát hiện biểu hiện sốt từ 2-7 ngày, người bệnh có thể tự điều trị tại nhà, chủ yếu bằng cách bù nước cho cơ thể.
Giai đoạn nhập viện thời gian ngắn
Người bệnh cần nhập viện ngay khi biện pháp bù nước bằng đường uống không mang lại kết quả và xuất hiện các dấu hiệu như điểm xuất huyết dưới da hoặc niêm mạc.
Giai đoạn nhập viện thời gian dài (>24 giờ)
Bệnh nhân sốt xuất huyết cần phải nhập viện ngay khi có các dấu hiệu như chân tay lạnh, sốt li bì, mạch yếu, viêm họng, khó thở…
Hiện tại, không có thuốc điều trị chính xác cho sốt xuất huyết, và điều trị chủ yếu tập trung vào giảm nhẹ các triệu chứng. Bệnh nhân cần tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ, nghỉ ngơi, uống đủ nước, sử dụng các thuốc giảm sốt như Paracetamol, và tự theo dõi sát tại nhà. Nếu có biến chứng hoặc triệu chứng trở nên nặng hơn, việc đến bệnh viện để kiểm tra và điều trị thêm là cần thiết.
Phòng ngừa sốt xuất huyết
Sốt xuất huyết lây truyền qua muỗi vằn, vì vậy các biện pháp phòng ngừa hiệu quả bao gồm:
- Giữ vệ sinh nơi ở và môi trường sống.
- Tránh trữ nước trong nhà.
- Tiêu diệt muỗi vằn bằng cách sử dụng nhang, vợt muỗi, hoặc phun thuốc diệt muỗi.
- Phát quang bụi rậm và sử dụng màn để tránh muỗi đốt.
Vì sốt xuất huyết có nguy cơ biến chứng cao, mọi người nên tự tìm hiểu về bệnh này và thực hiện biện pháp phòng ngừa để bảo vệ sức khỏe cá nhân và của gia đình.
Tổng hợp bởi: https://caodangyduochcm.edu.vn/
Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur TP Hồ Chí Minh
Cơ sở Quận Bình Tân: 913/3 Quốc lộ 1A, Phường An Lạc, Quận Bình Tân, TPHCM. Điện thoại: 0788.913.913 - 0886.355.355
Cơ sở Bình Thạnh: 37/3 Ngô Tất Tố, phường 21, quận Bình Thạnh, TPHCM. Tư vấn: 028.6295.6295 - 09.6295.6295